![➡️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9e/1/16/27a1.png)
![➡️](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t9e/1/16/27a1.png)
ปฏิเสธไม่ได้ว่ายูทูบเป็นช่องทางหนึ่งที่ผู้คนในสังคมมีการใช้งานและการเข้าถึงกันอย่างแพร่หลาย เนื่องจากมีสื่อมากมายให้เลือกชม โดยองค์ความรู้ที่นำมาเสนอในครั้งนี้ ไม่ได้เป็นการสนับสนุนให้คุณพ่อคุณแม่ใช้จอในการเลี้ยงลูก แต่เป็นการเสนอแนวทางเพื่อเป็นการควบคุมการใช้สื่อของลูกให้เป็นไปอย่างเหมาะสม ทั้งนี้ คุณพ่อคุณแม่ควรศึกษาและทำความเข้าใจถึงผลกระทบในการใช้สื่ออิเล็กทรอนิกส์
โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 2 ปี ถือเป็นวัยที่ไม่ควรอย่างยิ่งในการให้ใช้สื่ออิเล็กทรอนิกส์ หากเป็นเด็กที่อายุมากกว่า 2 ปี การใช้สื่อควรมีการกำหนดระยะเวลา และควรนั่งดูไปพร้อมๆกันกับลูกด้วย