21 ธ.ค. 2566
160 view
-
วันที่พฤหัสบดีที่ 21 ธันวาคม 2566 เวลา 13.00 น. นางสุดา สุหลง รองอธิบดีกรมกิจการสตรีและสถาบันครอบครัว เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการเสริมสร้างศักยภาพอาสาสมัครในการให้คำปรึกษากรณีหญิงไทยและครอบครัวหลากวัฒนธรรมในการย้ายถิ่นและย้อนคืน ผ่านระบบออนไลน์ (Zoom Meeting) โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มพูนความรู้ความสามารถของอาสาสมัครเครือข่ายหญิงไทยในต่างประเทศ โดยเฉพาะอาสาสมัครในชุมชนหัวหิน และการให้ความสำคัญต่อกรณีหม้ายหรือโดดเดี่ยวไร้ที่พึ่งจากกรณีสูญเสียคู่ชีวิตชาวต่างชาติ และการย้ายถิ่นกลับประเทศไทยของครอบครัวลากวัฒนธรรม ผ่านการบรรยายพิเศษ โดยนางสาวอรวรรณ แสนสมบูรณ์ ผู้อำนวยการกองสวัสดิการสังคม เทศบาลเมืองหัวหิน กล่าวถึงการดำเนินงานของเทศบาลหัวหินที่ตระหนักถึงการเข้าสู่สังคมผู้สูงอายุที่มีจำนวนเพิ่มมากขึ้นทั้งคนไทยและคนต่างชาติที่ย้ายถิ่น พร้อมปรับปรุงการพัฒนาที่อยู่อาศัย สุขอนามัย ความปลอดภัยสำหรับคนทุกช่วงวัย นางสาววิลาวัลย์ จีบเจือ หัวหน้ากลุ่มการพัฒนาสังคมและสวัสดิการสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ กล่าวถึงบทบาทและช่องทางติดต่อให้แก่กลุ่มอาสาสมัครต่างประเทศ พร้อมการระดมความคิดเห็นในกรณีศึกษาผ่านโมเดลการช่วยเหลือหม้ายคนไทยในต่างประเทศ (อิตาลี และเยอรมนี) เพื่อปรับปรุงแนวทางปฏิบัติในการช่วยเหลือผู้เป็นหม้ายคู่สมรสต่างชาติและครอบครัวหลากวัฒนธรรมที่ย้ายถิ่นกลับประเทศไทย
19 ก.ค. 2567
19 ก.ค. 2567
19 ก.ค. 2567
19 ก.ค. 2567
19 ก.ค. 2567